Có thể bạn quan tâm

Đang tải thanh công cụ tìm kiếm ...

Hiện kết quả từ 1 tới 9 của 9

Cách chuyển hình ảnh sang văn bản (Text) [Trích xuất văn bản trong ảnh]

Chủ đề được gửi trong chuyên mục Thủ Thuật - Bài viết hướng dẫn bởi Vũ Thanh Lai

1. 10-04-2012, 09:10 PM

Chuyển hình ảnh sang dạng văn bản (text) hay còn gọi là convert image to text là 1 nhu cầu mà đa số chúng ta đều từng có. Tuy nhiên, trước đây công việc này khá khó khăn vì nhiều thứ nhưng bây giờ mọi thứ trở nên thật sự dễ dàng với 2 công cụ trực tuyến mà sinhvienit.net sẽ giới thiệu đến các bạn, đó là ORC và google Doc.

1. Free OCR

Free OCR là 1 công cụ miễn phí, Bạn không cần đăng ký thành viên mà chỉ cần vào website, chọn file ảnh cần trích xuất văn bản có trong ảnh đó ra và bấm upload là xong.
    Công cụ này hỗ trợ các định dạng sau : PDF, JPG, GIF, TIFF và BMP.
    Đặc biệt, nó hỗ trợ cả tiếng việt nữa đấy (Thích nhá )

Và cái quan trọng nhất. Địa chỉ của free OCR là: http://www.free-ocr.com/

2. Google Docs

Google Docs cũng là 1 công cụ miễn phí nhưng bạn cần phải có 1 tài khoản Google mới sử dụng được.
    Đầu tiên, bạn vào Google Docs, Upload file ảnh cần trích xuất văn bản. Sau đó, bạn vào folder của mình, chọn ảnh cần trích xuất văn bản, Chọn mục ‘More actions’->’Export’.

Đây là kết quả chuyển đổi 1 ảnh có chữ tiếng việt

Hình ban đầu

Kết quả chuyển đổi:
    C'lluyển hình sang dạng Văn bản (text) hay còn gọi là convert image tc text là 1 như cẫu mà
    đa sô chúng ta đề từng có. Tuy nhiên, nước đẫy cộng việc này khả khó khăn vì nhiều imi' nhưng bẫy giờ mọi
    thứ m”? nên thật sự đề đàng với 2 công cụ hục tuyên mà sinhvienit.net sẽ giới thiệu đến các bạn, đó g; ORC và
    google Doc.
    1. Free OCR
    Free OQR là 1 công cụ miễn phí, Bạn Mộng cẫn đãng kỷ thành viên mà chỉ cẫn vào website, chọn file ảnh cẫn
    trích xuât Văn có trong ảnh đó ra và bẫm upload là xong.
    Công cụ này hỹ m; các dạng sau ỉ PDF, JPG, GIF, TIFF và BMP.
    Ðặc biệt, nó hô m; cả tiêng Việt nữa đẫy (Thích nhà )
    Chưa chuẩn lắm phải ko, nhưng với tiếng anh thì nó sẽ chuyển chuẩn hơn. Chữ to hơn cũng làm cho kết quả chuyển đổi chính xác hơn.

Chúc các bạn thành công , Copy đi đâu ghi nguồn sinhvienit.net ủng hộ nha bà kon
    Facebook: https://www.facebook.com/vuthanhlai
    Facebook, Yahoo, Phone, Email chỉ dành để liên lạc, tán gẫu và giải trí. Không support qua các kênh này anh em nha ^^
  2. 5 Thành viên dưới đây đã cảm ơn cho bài viết rất có ích của Vũ Thanh Lai :

hiepkhachxua (29-01-2013),thanhvpk (10-04-2012),tinhthanbatkhuat (19-04-2012),ttxnam (10-04-2012),_LoaDing_ (15-08-2013)

3. 10-04-2012, 09:12 PM

Thế này nghề BPO của em lại thất nghiệp à . E đang làm BPO . Nếu có công cụ chuyển đổi kiểu này thì toi mất
  4. 10-04-2012, 09:13 PM

Trích Nguyên văn bởi Gò Vấp Xem bài viết
    Thế này nghề BPO của em lại thất nghiệp à . E đang làm BPO . Nếu có công cụ chuyển đổi kiểu này thì toi mất
    Sao bác ko dùng nó để công việc của mình làm nhanh hơn
    Facebook: https://www.facebook.com/vuthanhlai
    Facebook, Yahoo, Phone, Email chỉ dành để liên lạc, tán gẫu và giải trí. Không support qua các kênh này anh em nha ^^
  5. Thành viên dưới đây đã cám ơn bài viết này của Vũ Thanh Lai :

tinhthanbatkhuat (19-04-2012)

6. 10-04-2012, 09:15 PM

Tool này hay phết nhỉ
  7. 10-04-2012, 09:23 PM

Ngày xưa mình cũng định làm cái này, người ta thuê đánh máy 800 đ/trang, nếu chụp được ảnh rồi convert ra chữ thì chỉnh sửa một chút là xong ngay , chắc là hiệu quả cao lắm

Hình như còn 2 phần mềm nữa , xịn hơn hai cái này
  8. 11-04-2012, 09:27 AM

chưa chuẩn lắm. nhưng có là tốt lắm rồi
    http://tintuccongnghe.org
  9. 12-04-2012, 06:14 PM

Có test mấy hình mà lỗi tùm lum. ra định dạng lại chữ lại cho đẹp mất thời gian hơn ngồi đánh
  10. 17-04-2012, 10:06 AM

google docs hay hơn cái kia nhiều. hj
  11. 06-03-2013, 02:22 PM

thanks vì tinh thần chia sẽ

Facebook comment

Thông tin đề tài